thay đổi họ cho con

Thủ tục thay đổi họ cho con theo họ mẹ

Tóm tắt câu hỏi:

Chào luật sư, tôi đã ly hôn và được tòa án xử cho được nuôi con. Con gái tôi năm nay 10 tuổi. Hiện tại tôi muốn thay đổi họ cho con theo họ mẹ có được không?

Luật sư tư vấn:

Điểm a Khoản 1 Điều Bộ luật dân sự 2015 quy định:

Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại.

Mặt khác, Khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật Hộ tịch quy định việc thay đổi tên, tên đệm, họ của con từ đủ 9 tuổi trở lên phải có sự đồng ý của con và cha, mẹ đứa trẻ ghi rõ trong Tờ khai.

Như vậy, trước tiên chị phải có sự đồng ý của con và chồng cũ thì mới có thể thực hiện thay đổi họ cho con được.

Về thủ tục thay đổi họ cho con:

Chị chuẩn bị hồ sơ nộp tại UBND cấp xã, phường đã đăng kí khai sinh cho con, gồm những giấy tờ sau:

Hồ sơ thay đổi họ cho con bao gồm các giấy tờ:

– Tờ khai đăng kí việc thay đổi họ cho con ( có sự đồng ý của con và chồng cũ ghi trong tờ khai)

– Bản gốc giấy khai sinh của con

– Bản sao có chứng thực CMND/hộ chiếu và hộ khẩu của chị và chồng cũ.

Việc thay đổi họ không làm thay đổi bất kì quyền và nghĩa vụ nào được xác lập theo tên cũ.

Trên đây là nội dung giải đáp mà Luật Sư Riêng gửi đến bạn đọc. Trường hợp có thắc mắc, hãy liên hệ với chúng tôi để được tư vấn chi tiết hơn.

Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900.2525.03 (nhánh 2)

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *