ly hôn

Thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn

Tóm tắt câu hỏi:

Em và chồng em đăng ký thường trú tại 2 tỉnh khác nhau. Bọn em đăng ký kết hôn tại quê của chồng. Bây giờ chúng em muốn ly hôn, vậy Toà án nào có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn của bọn em?

Luật Sư tư vấn:

  • Theo khoản 2 Điều 29 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 thì yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn là yêu cầu thuộc thẩm quyền giải quyết của Tòa án.
  • Cụ thể về thẩm quyền giải quyết yêu cầu, điểm b khoản 2 Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định:
    “Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết những yêu cầu sau đây:
    ………………….
    b) Yêu cầu về hôn nhân và gia đình quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 10 và 11 Điều 29 của Bộ luật này”.
  • Bên cạnh đó, điểm h khoản 2 Điều 39 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015 quy định:“Tòa án nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc có thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn, thỏa thuận nuôi con, chia tài sản khi ly hôn”.
    Như vậy,

Đối chiếu với các quy định pháp luật trên thì thẩm quyền giải quyết yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn của vợ chồng bạn thuộc Tòa án nhân dân cấp huyện nơi bạn hoặc chồng bạn cư trú, làm việc.

Hãy liên hệ với Luật Sư Riêng để được tư vấn và hỗ trợ.

Thông tin liên lạc: CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

– Tư vấn: 0949 165 995

– Hotline: 09662.888.55

– Tổng đài: 1900 2525 03 (nhánh 2)

– Emai: info@luatsurieng.net

– Địa chỉ: 280 C12 Lương Định Của, P. An Phú, TP. Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *