thay đổi người nuôi con

Quyền thay đổi người trực tiếp nuôi con?

Câu hỏi:

Hai vợ chồng ly hôn. Bé đã được 10 tuổi. Lúc giải quyết ly hôn, toà án giao quyền nuôi con cho mẹ bé. Sau đó 2 năm, mẹ bé có chồng khác, vậy, ba bé có quyền nuôi con không?

Tham khảo:

Điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau:

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên”.

Như vậy, sau khi ly hôn, người trực tiếp nuôi con có quyền nuôi con. Việc người trực tiếp nuôi con lấy vợ hoặc lấy chồng không phải là căn cứ đương nhiên dẫn đến việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Chỉ khi có một trong các căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 84 LHNGĐ thì Tòa án mới xem xét, quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

Nếu ba cháu bé có nguyện vọng thay đổi người trực tiếp nuôi con thì ba cháu có thể yêu cầu Tòa án quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con. Tuy nhiên, trong đơn yêu cầu phải thể hiện được các căn cứ tại K 2 Đ 84 LHNGĐ. Lưu ý rằng, đối với trường hợp cháu bé đã 10 tuổi thì Tòa án sẽ xem xét đến nguyện vọng của con.

——————–

Mọi thông tin xin vui lòng liên hệ:

CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

Địa chỉ: 280 C12 Lương Định Của, Phường An Phú, TP. Thủ  Đức, TP.HCM

Tư vấn: 0949 165 995

Hotline: 09662.888.55

Email:info@luatsurieng.net

Website: www.luatsurieng.net

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *