Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi

Yêu cầu tư vấn:

Chị gái tôi lấy chồng và sinh được một bé trai. Nay cháu được 2 tuổi. Anh rể tôi bây giờ đòi ly hôn. Vậy chị gái tôi được quyền nuôi con không?

Luật Sư Riêng trả lời tham khảo:

Để xác định chị gái bạn có quyền nuôi con hay không thì cần xem xét một số yếu tố sau đây:

Thứ nhất, căn cứ vào tuổi của cháu bé: Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Thứ hai, căn cứ vào thỏa thuận của vợ, chồng: vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con.

Trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con (khoản 2 Điều 81 Luật này).

Như vậy, căn cứ theo những gì bạn trình bày thì khả năng rất cao là chị bạn sẽ được quyền nuôi con.

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *