Giành quyền nuôi con trong thời kỳ hôn nhân

Yêu cầu tư vấn:

Chúng tôi đã kết hôn và sinh được 2 con. Khi cháu thứ 2 được hơn 1 tuổi thì vợ tôi có mâu thuẫn với bố mẹ tôi và đã mang cháu thứ 2 bỏ nhà ra đi. Nay tôi muốn đòi quyền nuôi dưỡng cháu có được không?

Luật Sư Riêng trả lời tham khảo:

Tranh chấp đòi quyền nuôi con chỉ được đặt ra khi quan hệ hôn nhân chấm dứt nhưng theo anh trình bày thì hai vợ chồng anh vẫn đang trong thời kỳ hôn nhân, do đó trong trường hợp này sẽ không đặt ra việc tranh chấp hay đòi quyền nuôi con.

Việc chăm sóc, nuôi dưỡng con đồng thời là nghĩa vụ của cả hai vợ chồng. Theo quy định tại khoản 1 Điều 71 Luật hôn nhân và gia đình 2014, cha, mẹ có nghĩa vụ và quyền ngang nhau, cùng nhau chăm sóc, nuôi dưỡng con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

Trong trường hợp này, trước hết anh nên tìm vợ anh về để giải quyết mâu thuẫn gia đình và cùng có phương án xử lý. 

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *