Gia đình vợ ngăn cản việc gặp con, tôi phải làm sao?

Yêu cầu tư vấn:

Vợ chồng tôi lấy nhau được 5 tháng thì nảy sinh mâu thuẫn. Gia đình vợ tôi đưa vợ tôi và con trai mới sinh được 20 ngày về và tuyên bố sẽ ly hôn. Nhiều lần tôi đến thăm con và muốn đưa vợ con tôi về nhưng gia đình bên vợ không đồng ý còn đuổi tôi. Sự việc đến nay đã gần 2 năm. Tôi muốn hỏi việc nhà vợ làm như thế là đúng hay sai và nếu tôi muốn lấy vợ khác thì có được không?

Luật Sư Riêng trả lời tham khảo:

Thư nhất, Hành vi của gia đình vợ bạn là vi phạm pháp luật bởi không ai được quyền ngăn cản việc gặp con, chăm sóc, nuôi dưỡng con của cha/mẹ, trừ trường hợp bị Tòa án hạn chế quyền của cha, mẹ trong một số trường hợp cụ thể được quy định tại Điều 85 Luật hôn nhân và gia đình 2014.

Thứ hai, vì quan hệ hôn nhân giữa bạn và vợ vẫn còn tồn tại, do đó, nếu muốn lấy người khác thì trước tiên bạn cần tiến hành thủ tục ly hôn với vợ của bạn.

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *