Đơn phương ly hôn khi vợ mới sinh?

Câu hỏi tư vấn:

Tôi muốn ly hôn nhưng vợ không chịu ký đơn và dọa tôi sẽ phạm luật nếu đơn phương ly hôn khi cô ấy đang chăm con nhỏ. Con tôi vừa sinh được 3 tháng. Xin hỏi, việc này có đúng không?

Luật sư tư vấn

Khoản 3 Điều 51 quy định: “Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ có thai, sinh con hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Do đó, nếu vợ bạn mới sinh con được ba tháng và không muốn ly hôn thì bạn không thể nộp đơn đơn phương ly hôn với vợ. Việc ly hôn buộc phải có sự đồng ý của vợ theo hướng vợ tự nộp đơn yêu cầu ly hôn hoặc hai vợ chồng cùng thuận tình ly hôn.

Người phụ nữ sau sinh thường có những diễn tiến phức tạp về tâm sinh lý, nhiều người rơi vào trạng thái căng thẳng, trầm cảm. Dù giữa hai bạn có xảy ra chuyện gì thì trong giai đoạn này bạn cũng nên cảm thông với sự thay đổi của vợ, chia sẻ, đồng cảm và cùng cô ấy vượt quanhững khó khăn hiện tại để tránh những hậu quả hoặc sự việc đáng tiếc xảy ra.

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *