Nghĩa vụ trả nợ

CHỒNG VAY NỢ, VỢ CÓ NGHĨA VỤ TRẢ?

Tình huống pháp lý:

Chồng tôi có “vay nóng” số tiền lớn để chơi cờ bạc. Chủ nợ kéo đến đòi tôi phải trả thay. Tôi có trách nhiệm phải trả nợ thay cho chồng không?

Luật sư tư vấn:

Hình ảnh minh họa: Chồng vay nợ, vợ có phải trả

Điều 45 LHNGĐ vợ chồng có nghĩa vụ riêng về tài sản sau đây:

– Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng có trước khi kết hôn;

– Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng, trừ trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì, tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng theo quy định tại khoản 4 Điều 44 hoặc quy định tại khoản 4 Điều 37 của Luật này;

– Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do một bên xác lập, thực hiện không vì nhu cầu của gia đình;

– Nghĩa vụ phát sinh từ hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng.

Nghĩa vụ riêng về tài sản của mỗi người sẽ được thanh toán từ tài sản riêng của người đó, theo khoản 3 Điều 44 LHNGĐ 2014.

Tổng hợp các quy định nên trên, người vợ không có nghĩa vụ phải trả nợ số tiền mà người chồng đã vay để chơi cờ bạc. Người chồng phải có nghĩa vụ trả tiền bằng tài sản riêng của chính mình. Hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng mà người chồng sử dụng để trả nợ là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản này cũng phải có sự đồng ý của người vợ.


Qúy vị hãy liên hệ ngay tới Luật Sư Riêng. Các Luật sư uy tín, giàu kinh nghiệm nhất của Công ty sẽ hỗ trợ Qúy khách.

Điện thoại: 0949 165 995

Hotline: 09662 888 55

Tổng đài: 1900 2525 03 (nhánh 2)

Email: info@luatsurieng.net.

Leave a Comment

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *