Quyền, nghĩa vụ của người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn? | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Dịch vụ
  • Quyền, nghĩa vụ của người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Quyền, nghĩa vụ của người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

2018-11-20 13:44:01

Quyền, nghĩa vụ của người không trực tiếp nuôi con sau ly hôn?

Theo quy định pháp luật hiện hành:

1. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1.1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

1.2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

1.3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

2.  Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ trực tiếp nuôi con đối với người không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2.1. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu người không trực tiếp nuôi con thực hiện các nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 của Luật này; yêu cầu người không trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình tôn trọng quyền được nuôi con của mình.

2.2. Cha, mẹ trực tiếp nuôi con cùng các thành viên gia đình không được cản trở người không trực tiếp nuôi con trong việc thăm nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

Dịch vụ Luật Sư Riêng cung cấp:

1.      Tư vấn thay người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn;

2.      Tư vấn thay đổi mức cấp dưỡng;

3.      Thu thập bằng chứng chứng minh việc một bên vi phạm nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con, cản trở thăm con,...;

4.      Soạn thảo, chuẩn bị hồ sơ khởi kiện;

5.      Tham gia bảo vệ cho đương sự tại TAND các cấp.

Luật Sư Riêng luôn sẵn sàng hỗ trợ và lắng nghe, giúp bạn giải đáp mọi thắc mắc. 

LUẬT SƯ TƯ VẤN HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

Địa chỉ: 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP. Hồ Chí Minh

Điện thoại: 0949 165 995 - 0949 108 800

Email: luatsulyhon@luatsurieng.net