Tư vấn ly hôn - Sau ly hôn, vợ muốn đổi họ cho con có được không? | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Tư vấn ly hôn - Sau ly hôn, vợ muốn đổi họ cho con có được không?

Tư vấn ly hôn - Sau ly hôn, vợ muốn đổi họ cho con có được không?

2018-05-24 08:06:31

Tư vấn ly hôn - Sau ly hôn, vợ muốn đổi họ cho con có được không?

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi và vợ tôi đã LY HÔN. Vợ tôi được quyền nuôi con. Hiện nay, vợ tôi muốn đổi họ và làm giấy khai sinh khác cho con tôi. Con tôi năm nay được 3 tuổi. Tôi muốn hỏi là nếu tôi không đồng ý, vợ tôi có thay đổi được không .

Luật Sư Riêng trả lời:

Căn cứ quy định tại điểm a Khoản 1 Điều 27 Bộ luật dân sự 2015: 

“Điều 27. Quyền thay đổi họ

1. Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ trong trường hợp sau đây:

a) Thay đổi họ cho con đẻ từ họ của cha đẻ sang họ của mẹ đẻ hoặc ngược lại;”

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 1 Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định:

“Điều 7. Điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó“.

Theo đó, việc thay đổi họ cho con dưới 18 tuổi phải có sự đồng ý của cả cha, mẹ và được thể hiện rõ trong Tờ khai. Do đó, khi vợ muốn thay đổi họ cho con thì cần phải được sự đồng ý của chồng cũ.

Như vậy, nếu bạn không đồng ý thì vợ bạn không đổi họ cho con được.

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: