Tư vấn ly hôn - Có được ly hôn vắng mặt | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Tư vấn ly hôn - Có được ly hôn vắng mặt

Tư vấn ly hôn - Có được ly hôn vắng mặt

2018-04-18 02:53:14

Tư vấn ly hôn - Có được ly hôn vắng mặt

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi và chồng tôi đăng ký kết hôn tại nơi thường trú của chồng ở Nam Định. Vợ chồng tôi đã có một đứa con 5 tháng tuổi. Do đời sống vợ chồng có nhiều bất hòa nên tôi đã đưa con vào Nam sinh sống. Nay chồng tôi muốn ly hôn, nhưng do điều kiện xa tôi không thể về để ký vào đơn ly hôn được. Vậy tôi có thể ly hôn được không nếu tôi không ký vào đơn và không có mặt ở quê chồng để ly hôn và nếu ly hôn, tôi có được quyền nuôi con không?

Luật Sư Riêng trả lời:

1. Về việc ly hôn

Điều 51 của Luật hôn nhân và gia đình quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn như sau:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi”.

Như vậy, do con của bạn mới được 5 tháng tuổi, cho nên chồng bạn không có quyền yêu cầu ly hôn. Tòa án chỉ xem xét việc ly hôn nếu như bạn có yêu cầu hoặc cả hai vợ chồng thuận tình ly hôn.

Trường hợp bạn không thể tham gia phiên Tòa, bạn có thể làm đơn đề nghị xét xử vắng mặt.

2. Về quyền nuôi con sau khi ly hôn

Theo quy định tại Điều 81 của Luật hôn nhân và gia đình thì việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn được quy định như sau:

“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con”.

Nếu khi ly hôn, con bạn dưới 36 tháng tuổi thì sẽ giao cho bạn trực tiếp nuôi dưỡng.

Bố cháu bé có các quyền và nghĩa vụ theo quy định tại Điều 82 của Luật hôn nhân và gia đình, cụ thể:

“1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

 

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: