Tư vấn ly hôn – Làm sao để ly hôn khi vợ bỏ đi biệt tích | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Tư vấn ly hôn – Làm sao để ly hôn khi vợ bỏ đi biệt tích

Tư vấn ly hôn – Làm sao để ly hôn khi vợ bỏ đi biệt tích

2018-04-06 04:17:57

Tư vấn ly hôn – Làm sao để ly hôn khi vợ bỏ đi biệt tích

Tư vấn ly hôn – Làm sao để ly hôn khi vợ bỏ đi biệt tích

Tóm tắt câu hỏi:

Cách đây 3 năm vợ tôi ôm con bỏ nhà đi, tôi đã nhiều lần về nhà ngoại và đi tìm nhưng không có kết quả. Vừa qua, tôi nhận được tin từ người bà con là con tôi đang ở nhà bố mẹ vợ tôi, tôi phải khó khăn lắm mới đón được cháu về, cháu theo tôi và muốn sống với tôi. Hiện giờ con trai tôi đã 5 tuổi. Xin hỏi tôi có thể ly hôn và yêu cầu được nuôi con không?

Luật Sư Riêng trả lời:

Căn cứ pháp lý

“Căn cứ Điều 51 Luật hôn nhân gia đình 2014 . Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

2. Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ. […]”

“Căn cứ Điều 68 Bộ luật dân sự 2015 . Tuyên bố mất tích

1. Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.

Thời hạn 02 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

2. Trường hợp vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố mất tích xin ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình.”

Như vậy, căn cứ vào các quy định trên, bạn có thể yêu cầu tòa án giải quyết ly hôn và xin nuôi con.

Tuy nhiên, đối với trường hợp của bạn, nếu muốn tiến hành ly hôn thì cần thực hiện theo các trình tự như sau:

Bước 1. Yêu cầu tòa án tuyên bố người vợ bị mất tích theo quy định tại điều 68 Bộ luật dân sự:

Bước 2. Sau khi tòa án tuyên bố vợ bạn mất tích, bạn có thể chuẩn bị hồ sơ ly hôn và nộp tại tòa. Hồ sơ ly hôn với người mất tích bao gồm những giấy tờ sau:

+ Đơn yêu cầu tuyên bố mất tích và yêu cầu ly hôn với người mất tích.

+  Xác nhận của Công an khu vực nơi người mất tích cư trú cuối cùng.

+ Tài liệu chứng minh đã tìm kiếm người mất tích trên phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương.

+ CMND, hộ khẩu của hai vợ chồng (sao y công chứng).

+ Đăng ký kết hôn bản chính. (nếu mất bản chính xin bản sao)

+ Bản sao Giấy khai sinh của c con.

+ Giấy tờ về tài sản như nhà đất, cổ phần, xe máy, xe ôtô…(nếu có)

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: