Tư vấn ly hôn – Đòi lại quyền nuôi con từ vợ cũ | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Tư vấn ly hôn – Đòi lại quyền nuôi con từ vợ cũ

Tư vấn ly hôn – Đòi lại quyền nuôi con từ vợ cũ

2018-04-06 09:24:57

Tư vấn ly hôn – Đòi lại quyền nuôi con từ vợ cũ

Tư vấn ly hôn – Đòi lại quyền nuôi con từ vợ cũ

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi và vợ tôi đã ly hôn, vợ tôi được quyền nuôi con (con tôi nay đã 10 tuổi) và vợ tôi không yêu cầu tôi cấp dưỡng. Hiện tại vợ tôi đã lập gia đình mới và có con riêng. Nay vợ tôi lại yêu cầu tôi phải cấp dưỡng nuôi con là 1.500.000đ /tháng. Tôi không đồng ý cấp dưỡng và muốn giành lại quyền nuôi con có được không?

Luật Sư Riêng trả lời:

Căn cứ pháp lý:

“Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.”

Điều 116. Mức cấp dưỡng [...]2. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể thay đổi. Việc thay đổi mức cấp dưỡng do các bên thỏa thuận, nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu Tòa án giải quyết.”

Thứ nhất, tại thời điểm ly hôn, vợ bạn không yêu cầu bạn cấp dưỡng nuôi con nhưng theo quy định trên thì vợ bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu bạn tiếp tục thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con khi có lý do chính đáng. Trường hợp không thỏa thuận được (bạn không đồng ý) thì vợ bạn có thể yêu cầu Tòa án giải quyết.

Thứ hai, về việc giành quyền nuôi con: Bạn có quyền yêu cầu Tòa án xem xét, quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con theo quy định tại Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình 2014. Tuy nhiên, bạn cần phải chứng minh vợ bạn không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con và phải xem xét thêm nguyện vọng của con.

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: