Thuận tình ly hôn có yếu tố nước ngoài | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Thuận tình ly hôn có yếu tố nước ngoài

Thuận tình ly hôn có yếu tố nước ngoài

2018-10-18 06:16:30

Thuận tình ly hôn có yếu tố nước ngoài

Tóm tắt câu hỏi:

Chồng em đang ở nước ngoài, em và chồng em cùng thuận tình ly hôn. Em muốn hỏi hồ sơ ly hôn thư thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn.

Luật Sư Riêng trả lời:

Theo quy định tại Điều 55 Luật hôn nhân và gia đình 2014 thì trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn. Như vậy, đơn yêu cầu thuận tình ly hôn được lập trên cơ sở tự nguyện của cả hai vợ chồng. Nội dung đơn thuận tình ly hôn phải có những nội dung chính sau đây: 

(1) ngày, tháng, năm viết đơn;

(2) tên Tòa án có thẩm quyền giải quyết đơn;

(3) tên, địa chỉ của người yêu cầu;

(4) những vấn đề cụ thể yêu cầu Toà án giải quyết và lý do, mục đích, căn cứ của việc yêu cầu Toà án giải quyết việc dân sự đó;

(5) người yêu cầu là cá nhân phải ký tên. Nội dung đơn thuận tình ly hôn phải đề cập đến vấn đề con chung, cấp dưỡng sau ly hôn, tài sản, nhà ở, nợ chung và các vấn đề khác thực hiện sau ly hôn. Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi một trong các bên thuận tình ly hôn, nuôi con, chia tài sản khi ly hôn cư trú, làm việc (điểm h khoản 2 Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự 2004).

Cùng với đơn yêu cầu thuận tình ly hôn, cần gửi kèm một số tài liệu để chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp, gồm một số tài liệu chính sau:

- Bản sao giấy CMND hoặc hộ chiếu (có chứng thực);

- Bản sao Hộ khẩu (có chứng thực);

- Bản chính giấy chứng nhận kết hôn, trong trường hợp mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải trình bày rõ trong đơn kiện;

- Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con).

- Xác nhận của đại sứ quán hoặc lãnh sự quán nếu một trong hai bên đang sinh sống và làm việc tại nước ngoài.

- Những chứng từ chứng minh tài sản chung của vợ chồng (nếu có yêu cầu phân chia tài sản).

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: