Có nên giấu vợ tài sản được cha mẹ cho? | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Có nên giấu vợ tài sản được cha mẹ cho?

Có nên giấu vợ tài sản được cha mẹ cho?

2018-10-15 10:36:16

Có nên giấu vợ tài sản được cha mẹ cho?

Tóm tắt câu hỏi:

Vợ chồng tôi cưới nhau đầu năm 2018. Nay Tôi được cha mẹ cho riêng một mảnh đất và tôi muốn dấu vợ tôi. Tôi muốn hỏi nó có thuộc tài sản chung vợ chồng khi ly hôn không?

Luật Sư Riêng trả lời:

Khoản 1 Điều 62 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định: "Quyền sử dụng đất là tài sản riêng của bên nào thì khi ly hôn vẫn thuộc về bên đó”.

Như vậy, nếu bạn được nhận tài sản tặng cho riêng, có hợp đồng tặng cho riêng mảnh đất đó và bạn không nhập mảnh đất được tặng cho vào khối tài sản chung vợ chồng thì khi ly hôn, mảnh đất đó vẫn thuộc sở hữu riêng của bạn, sẽ không thuộc vào khối tài sản chung của vợ chồng để chia khi tòa án giải quyết cho ly hôn.

Để hạn chế tranh chấp phân chia tài sản, mọi tài sản đều nên rõ ràng về quyền sở hữu. Chúng tôi nghĩ rằng việc bạn giấu vợ đôi khi chưa chắc đã là giải pháp an toàn về lâu về dài vì nếu một lúc nào đó vợ bạn phát hiện ra sự việc vợ bạn có thể sẽ nghĩ bạn không tin tưởng và có mục đích khác. Mong bạn có hướng giải quyết phù hợp.

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: