Chung sống tối thiểu bao lâu thì được ly hôn? | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Chung sống tối thiểu bao lâu thì được ly hôn?

Chung sống tối thiểu bao lâu thì được ly hôn?

2018-10-05 10:43:45

Chung sống tối thiểu bao lâu thì được ly hôn?

Tóm tắt câu hỏi:

Tôi muốn hỏi tôi vừa đăng ký kết hôn được 01 tháng nay tôi muốn ly hôn có được không?

Luật Sư Riêng trả lời:

Theo khoản 1 Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014: “Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”.

Nếu cả hai vợ chồng đều đồng ý ly hôn thì đây là trường hợp thuận tình ly hôn quy định tại Điều 55 Luật hôn nhân và gia đình: “Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc phân chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn”.

Trường hợp ly hôn theo yêu cầu của một bên, chỉ có một bên muốn ly hôn thì áp dụng theo khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân và gia đình “Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được”.

Như vậy, khi có những căn cứ tại Điều 55 hoặc Điều 56 nêu trên, Tòa án sẽ xem xét và công nhận thuận tình ly hôn hoặc giải quyết cho ly hôn, chứ không phụ thuộc vào thời gian chung sống của vợ chồng.

Kết hôn là quyền tự do của mỗi cá nhân và khi vợ chồng không đạt được mục đích hôn nhân và không muốn tiếp tục hôn nhân thì khi có đủ căn cứ, họ có quyền yêu cầu pháp luật giải quyết cho ly hôn chứ không bắt buộc thời gian nhất định chung sống là bao lâu thì mới được ly hôn.

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: