Chồng vay tiền bỏ trốn, vợ có phải liên đới chịu trách nhiệm? | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Chồng vay tiền bỏ trốn, vợ có phải liên đới chịu trách nhiệm?

Chồng vay tiền bỏ trốn, vợ có phải liên đới chịu trách nhiệm?

2019-06-13 03:49:32

Chồng vay tiền bỏ trốn, vợ có phải liên đới chịu trách nhiệm?

Tóm tắt câu hỏi:

Chồng em có vay khoản tiền bên ngân hàng là 300 triệu đồng trong thời gian hôn nhân nhưng hiện nay chồng em đã bỏ trốn do cờ bạc, nợ nần chồng chất và không có khả năng trả. Em muốn hỏi Em có phải chịu trách nhiệm trả toàn bộ số tiền chồng em mượn ngân hàng không?

Tham khảo:

Theo quy định tại Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình quy định về Nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng như sau:

“Vợ chồng có các nghĩa vụ chung về tài sản sau đây:

1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

...”

Như vậy, nếu Hợp đồng vay tiền do bạn và chồng cùng thỏa thuận xác lập; Chồng bạn vay tiền nhằm mục đích đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình trong quá trình sinh hoạt chung thì bạn có nghĩa vụ cùng liên đới chịu trách nhiệm trả cùng với chồng. Khi đó, ngân hàng có thể yêu cầu bạn trả toàn bộ số tiền mà chồng bạn đã vay bằng tài sản chung của hai vợ chồng.

Trường hợp nếu chồng bạn vay không thuộc các trường hợp trên, chồng bạn vay tiền để sử dụng vào mục đích cá nhân riêng như chơi cờ bạc, tiêu dùng cá nhân,..., thì bạn không có nghĩa vụ phải trả tiền nợ thay cho chồng bạn.

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: