Bố mẹ chồng cũ can thiệp việc chia tài sản khi ly hôn | Tư vấn ly hôn - Luật sư ly hôn - Ly hôn nhanh - Luật Sư Riêng
CHUYÊN TRANG TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH

LUẬT SƯ RIÊNG
  • Tin Tức
  • Bố mẹ chồng cũ can thiệp việc chia tài sản khi ly hôn

Bố mẹ chồng cũ can thiệp việc chia tài sản khi ly hôn

2019-03-13 08:54:19

Bố mẹ chồng cũ can thiệp việc chia tài sản khi ly hôn

Tóm tắt câu hỏi: 

Hai vợ chồng tôi đã ly hôn. Việc ly hôn và phân chia tài sản được Tòa án ghi nhận trong Quyết định công nhận thuận tình ly hôn.

Tôi nhận chiếc ôtô và một sổ tiết kiệm còn anh ấy nhận một mảnh đất. Tuy nhiên, bố mẹ chồng cho rằng chiếc xe là của chồng tôi mua nên giữ chìa khóa và không chịu giao tài sản đó cho tôi. Mong Luật Sư hướng dẫn cho tôi tôi cần làm gì?.

Luật Sư Riêng trả lời:

Theo quy định pháp luật, nếu ông bà có hành vi chiếm giữ thì tùy từng mức độ sẽ bị xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự.

Về góc độ hành chính: Nghị định 167/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh trật tự, an toàn xã hội, phòng cháy chữa cháy quy định: Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi "chiếm giữ trái phép tài sản của người khác”.

Để giải quyết theo phương thức này, bạn có quyền gửi đơn đề nghị trực tiếp đến Chủ tịch Ủy ban nhân dân xã/phường nơi bố mẹ chồng bạn cư trú để được hỗ trợ, xử lý.

Về góc độ hình sự: 

Theo quy định tại Điều 176 Bộ luật hình sự 2015, tội chiếm giữ trái phép tài sản:

“1. Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản trị giá từ 10.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng, di vật, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hóa bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

2. Phạm tội chiếm giữ tài sản trị giá 200.000.000 đồng trở lên hoặc bảo vật quốc gia, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.”

Để giải quyết theo phương thức này, bạn làm đơn tố cáo gửi đến Công an quận/huyện nơi ông bà cư trú để giải quyết.

Như vậy, bạn cần căn cứ vào tình hình hiện tại để có lựa chọn phương thức xử lý phù hợp.

 

Tư vấn ly hôn
Luật sư Đinh Xuân Hồng

CÔNG TY TNHH LUẬT SƯ RIÊNG
Trụ sở : 25 Vũ Tông Phan, P.An Phú, Quận 2, TP.HCM
Mobile: 0949.1659.95   Website:luatsurieng.net
Email: info@luatsurieng.net  Diễn đàn:www.tranhluanphapluat.com

TAG: